- Lifestyle
9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ
By JellyKiller • on Jan 10, 2020 • 2,578 Views
Thank god it’s friday night นี่แหละคืนของเรา คืนแหล่งการปลดปล่อยความเหนื่อยล้าจากการทำงานมาตลอดทั้งอาทิตย์ คืนวันศุกร์นี้แหละลงตัวที่สุดในการดื่ม เพราะถ้ามาดื่มวันอื่นจะไม่มีแรงตื่นมาทำงาน ขอละกันอาทิตย์ละครั้งในคืนวันศุกร์ใส่ให้เต็มที่สัญญาว่าจะนั่งยันร้านปิด ฮ่าๆ เราเรื่องไม่มากขอแค่ร้านบรรยากาศดี เพลงเพาะ นักร้องหล่อ อาหารอร่อย จองโต๊ะได้ นั่งยาวได้ เพื่อนเยอะแค่ไหนก็ปาร์ตี้ได้ แค่นี้เอ๊ง ร้านนั่งชิวมันต้องมีฟิลแบบนี้ถึงครบสูตรไหมล่ะ แต่ขอบอกเลยว่าร้านที่หามาล้วนมีตามบรีฟทุกประการ ว่าแล้วมาเลือกร้านสำหรับคืนนี้เลยดีกว่า
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 1 page10](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page10-1024x704.jpg)
บ้านเพื่อน เอกมัย เปิดมาร้านแรกที่หลายๆ คนรู้จักกันดี เป็นร้านที่รวมทุกสิ่ง บรรยากาศดี เพลงดี อาหารดี ราคาดี ทำเลดี และที่สำคัญโต๊ะข้างๆก็งานดี ฮ่าๆ เป็นร้านที่ให้ฟิลเหมือนไปบ้านเพื่อนจริงๆ สมกับชื่อร้านเลย แล้วอาหารเป็นแนวอาหารไทยบ้านๆ ที่โคตรธรรมดาแต่ก็โคตรอร่อยมากเช่นกัน แล้วความเก๋น่ารักคือเค้าจะใส่อาหารมาในถาดหลุม เอ็นดูเหมือนแม่เพื่อนทำกับข้าวให้กินยังไงอย่างนั้น เมนูแนะนำ เอ็นข้อไก่สไปร์ซี่ ไข่ตุ่นบ้านเพื่อน มาม่าหม้อไฟ และข้าวแมว เป็นเมนูที่ไปแล้วต้องสั่งจริงๆ นะเออ ว่าแล้วก็หิวเลย แต่ขอบอกไว้ก่อนเลยนะว่าร้านนี้ต้องรีบจองก่อนไปนะ ยิ่งคืนวันศุกร์-วันเสาร์ คนจะเยอะเป็นพิเศษ
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 2 page1 2](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page1-2-1024x704.jpg)
Changwon express เป็นร้านที่มีคราฟท์เบียร์หลากหลายสัญชาติให้ลิ้มลอง ส่วนอาหารเป็นแนวฟิวชั่นที่ผสมกันระหว่างเกาหลีกับเม็กซิกัน ขอแนะนำเมนูเด็ดที่กินแล้วโดนใจมากที่สุด 3 เมนู ได้แก่ Korean dumping เป็นเกี๊ยวสไตล์เกาหลีมีไส้กิมจิกับไส้หมู มันคือเกี๊ยวเกาหลีแท้ๆ ที่เห็นตามซีรีย์เลยแหละ อร่อยทั้ง 2 ไส้เลย ต่อมาเป็น Spicy pork taco ทาโก้แป้งบางกรอบไส้หมูสไปร์ซี่ รสชาติกำลังดีไม่เผ็ดเกินไปสำหรับคนไม่กินเผ็ดบวกกับแป้งบางกรอบมันนัวมาก สุดท้ายเป็นเมนูที่ต้องสั่งกินคู่กับเบียร์ Original fried chicken ไก่ทอดกรอบไร้กระดูกเสริฟคู่กับเฟรนฟรายแท่งใหญ่เป็นเมนูกับแกล้มที่พลาดไม่ได้เชียวล่ะ ร้านเล็กๆ บรรยากาศดี ตกแต่งน่ารัก เดินทางสะดวกติด MRT เพชรบุรี ทางออก 3
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 3 page2 2](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page2-2-1024x704.jpg)
Loyshy ร้านดีมีดนตรีสดต้องยกให้เค้าเลย เป็นร้านที่มีดนตรีสดให้ฟังทุกวันและเครื่องดื่มกับอาหารก็ราคาดีไม่แพง เหมาะแก่การมากินเลี้ยงเป็นกลุ่ม ตัวร้านไม่ใหญ่มาก ตกแต่งเป็นแนวโต๊ะไม้เข้ากันกับแสง warm light และทีเด็ดคือปีกไก่ทอดเกลือ จิบคู่กับเบียร์สดเย็นๆ อือหือฟินมากจริงๆ แถมยังเปิดทุกวัน ตั้ง 18.00 – 01.00 และยังอยู่ใกล้ BTS ราชเทวีเดินทางสะดวกไปอีก
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 4 page3](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page3-1024x704.jpg)
Loft bar bangna ร้านเด็ดย่านบางนา ซึ่งตัวร้านอยู่ในซอย bizzo park ด้านข้างเซ็นทรัลบางนา เป็นร้านที่ตกแต่งแนวลอฟต์คุมโทนสีดำสมชื่อร้าน ในร้นแบ่งเป็น 2 โซน มี indoor กับ outdoor ให้เลือกนั่ง มีดนตรีสดให้ฟังสำหรับโซน indoor มีเบียร์สดหลายชนิดให้ลองและยังมี happy hour สำหรับบุฟเฟ่เบียร์ที่จัดมาเป็นระยะเอาใจคนรักเบียร์สดสุดฤทธิ์
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 5 page4](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page4-1024x352.jpg)
โหย Craft beer บาร์แนวดิบแต่ไม่เถื่อนของนักโหยหา(รัก) ฮ่าๆ ตัวร้านอยู่ในช่างชุ่ย บางพลัด บรรยากาศดีตกแต่งแนวย้อนยุคหน่อยๆ มีกลิ่นอายของความเป็นสนามรบเบาๆ ด้วยความที่มีเครื่องบินเอย จรวดเอยมาประดับไว้ เป็นร้านที่มี craft beer ให้เลือกถึง 12 taps ร้านนี้จะมี messages ซ้อนไว้ข้างแก้วว่า “โหย โหยเธอโหยเบียร์ ใจอ่อนเพลีย ขาดเบียร์เหมือนขาดใจ” ใครที่มีจิตใจโหยหาแนะนำให้มาร้านนี้ เพราะคุณจะเจอคนที่ใจโหยหาเหมือนกัน
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 6 page5](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page5-1024x704.jpg)
BottomsUp ร้านอยู่ติดริมถนนทองหล่อเลย หาที่จอดรถไม่ยาก ถ้ากลัวไม่มีที่จอดรถแนะนำให้นั่งแท็กซี่มาจะดีกว่า ภายในตัวร้านตกแต่งแนว retro สไตล์โรมัน ขอบอกได้เลยว่าเป็นร้านที่ตกแต่งได้ละเอียดพิถีพิถันมาก โดยจะเน้นที่ภาพวาดศิลปะที่ติดบนผนัง และตัวร้านเป็นเพดานยกสูงให้ความรู้สึกโล่งสบายน่านั่ง นอกจากนี้ในส่วนของอาหารนั้นเป็นแนวฟิวชั่นระหว่างอิตาเลียนผสมฝรั่งเศษ ที่เน้นรสชาติจัดจ้านถูกปากคนไทย และในช่วง 20.30 – 22.00 น. จะมี live band มาเล่นดนตรีประกอบที่มีทั้งเพลงไทยและสากล ฟังคลอๆ ไปพร้อมกับบรรยากาศแบบ retro ฟินลืมเลยค่ะคุณ
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 7 page6](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page6-1024x704.jpg)
Studio lum ร้านเล็กๆ ในซอยสุขุมวิท 51 ที่ตกแต่งแบบเรียบง่ายแต่ลงตัวในลุควินเทจ มีแผ่นเสียงทั้งของไทยและสากลมาประดับตกแต่ง ซึ่งเป็นร้านมีสไตล์โดนเด่นด้วยการเปิดเพลงแนวไทยหมอลำแล้วคุณจะได้สัมผัสความสนุกจากเสียงดนตรีไทยพื้นเมืองที่ไม่อาจลืมพร้อมกับซุ้มยาดองให้ลิ้มลองหลากหลายรสชาติอย่าง โด่ไม่รู้ล้ม ม้ากระทืบโลง สมรักรำพัน และอีกมากมาย แต่ถ้าใครที่คอไม่แข็งกีมียาดองผสมผลไม้ให้เลือกดื่มด้วยนะ แต่ร้านนี้ไม่มีอาหารให้กินนะ ซะนั้นควรหาอะไรลองท้องก่อนมานั่งชิวร้านนี้
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 8 page7](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page7-1024x704.jpg)
Saxophone pub & restaurant เป็นร้านกึ่งผับ อยู่แถวอนุสาวรีย์ชัยสมรภูมิ ร้านนี้โดดเด่นด้วยดนตรีแนว Jazz, Blues, Reagae และ Pop ส่วนใหญ่เพลงที่เล่นจะเป็นเพลงสากล ในร้านมี 2 ชั้น สำหรับชั้นลอยทำเป็นพื้นที่โปร่งให้สามารถมองเห็นนักดนตรีบนเวทีได้ เครื่องดื่มในร้านส่วนใหญ่เน้นไปทางแอลกอฮอล์ทั้งหมดและก็มีค็อกเทลให้ดื่มกรุบกริบ ในส่วนของอาหารก็เป็นอาหารไทยฟิวชั่นที่รสชาติถูกปากคนไทยอย่างแน่นอน ร้านนี้จะไม่ค่อยมีวัยรุ่นมานั่ง ส่วนใหญ่จะเป็นแนววัยทำงานแล้วซะมากกว่า รับรองบรรยากาศดี สงบ ไม่วุ่นวาย
![9 Bar 9 Feeling รวมร้านนั่งชิวเอาใจมนุษย์ออฟฟิศ 9 page8](https://bsite.in/wp-content/uploads/2020/01/page8-1024x704.jpg)
Sortrel (ซอร์เทรล) ร้านนี้อยู่ซอยนราธิวาสราชนครินทร์ 17 ร้านน่ารักบรรยากาศกันเอง ตัวร้านตกแต่งให้ฟิลเหมือนอยู่เมืองนอกที่โดดเด่นด้วยตู้โทรศัพท์สีแดงขนาดใหญ่ ในตัวร้านคุมโทนด้วยสีส้มและใช้กระดาษคลุมโต๊ะแทนผ้าคลุม แถมบนโต๊ะยังมีถ้วยใส่สีเทียนไว้ให้ลูกค้าระบายได้ด้วย เป็นร้านที่มีดนตรีสดเล่นตอนดึกๆ ในส่วนของอาหารจะเน้นไปที่อาหารไทย บรรยากาศสบายๆ เหมาะแก่การนัดเจอเพื่อนย่านใจกลางเมืองอย่างยิ่ง
ขอบคุณรูปภาพจาก wangnai
ABOUT THE AUTHOR
JellyKiller