- Travel
พาเที่ยว ‘บ้านน้ำทรัพย์’ ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน
By Sanook D Pipat • on Nov 12, 2018 • 7,803 Views
ลึกเข้าไปใน เขื่อนแก่งกระจาน จ.เพชรบุรี มีหมู่บ้านเล็กๆที่แฝงไว้ด้วยความสงบและความสุขตามแบบปรัชญาเศรษฐกิจพอเพียงของ ในหลวง รัชกาลที่ 9 ที่นี่ไม่ได้เพียงแต่ทำไร่ทำสวน แต่ปัจจุบันได้กลายเป็นแหล่งเรียนรู้เพื่อเผยแพร่วิถีชีวิตที่อยู่ได้ด้วยตัวเองและสิ่งที่มี พร้อมมีแผนพัฒนาชุมชนให้กลายเป็นจุดท่องเที่ยวแห่งใหม่ในเพชรบุรี…ที่นี่ คือ บ้านน้ำทรัพย์ หมู่9 ตำบลแก่งกระจาน อำเภอแก่งกระจาน จังหวัดเพชรบุรี
ที่นี่มีชื่อเรียกแบบเท่ๆ สไตล์คาวบอยว่า
COUNTRY HOME GREEN COWBOY VILLAGE NAMSUB STYLE
ชุนชนบ้านน้ำทรัพย์ ปัจจุบันหมู่บ้านได้รับเลือกให้เป็น Otop นวัตวิถี ในจังหวัดเพชรบุรี เปิดโอกาสให้นักท่องเที่ยวจากข้างนอกเข้ามาสัมผัสวิถีชีวิต ที่นี่มีจุดเด่นอยู่ที่การเลี้ยงม้า ขี่ม้า และทำธีมหมู่บ้านแบบคาวบอยตะวันตก ทำกิจกรรมเป็นฐานเพื่อการเรียนรู้ เหมาะสำหรับกลุ่มผู้ฝึกอบรมดูงานและนักท่องเที่ยวทั่วไป
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 2 บ้านน้ำทรัพย์ต้อนรับนักท่องเที่ยวด้วยความอร่อย จากวัตถุดิบที่เลือกสรรจากในท้องถิ่น ของเด็ดของที่นี่คือปลาส้ม กินคู่กับคั่วกลิ้งแห้งปลาส้มและผักสด,ปลากระเทียมสดๆจากเขื่อนแก่งกระจาน,แกงป่าไก่ประดู่หางดำ,แกงหัวปลี,มะม่วงแช่อิ่ม ตบท้ายด้วยของหวานเป็นสาคูกะทิ](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_112222.jpg)
การเดินทาง : จากกรุงเทพ ใช้ถนนพระราม 2 เข้าถนนเพชรเกษม มุ่งหน้าสู่ อำเภอแก่งกระจาน จังหวัดเพชรบุรี เมื่อวิ่งถึงวงเวียนแก่งกระจานจะมีป้ายบอกทางให้ตรงไปอีก 18 กิโลเมตร หรือตาม Location ใน Google Map >>
https://goo.gl/maps/GRM37eHEiuR2
เอกลักษณ์ของบ้านน้ำทรัพย์คือ การเป็นหมู่บ้านคาวบอยที่เลี้ยงม้าและเปิดฝึกสอนให้กับบุคคลภายนอก ซึ่งเป็นการเปิดประสบการณ์ใหม่ให้กับนักท่องเที่ยว โดยมีครูฝึกผู้เชี่ยวชาญคอยดูแลให้คำแนะนำ ตั้งแต่การสังเกตอาการของม้า การทำความคุ้นเคยก่อนขึ้นขี่จริง การขี่และท่านั่งที่ถูกต้อง รวมไปถึงการออกคำสั่งให้เดิน เลี้ยวซ้าย ขวา ควบไว โดยจะมีคอกฝึกที่ถูกล้อมเป็นวงกลมให้เราได้ลองขี่ม้าด้วยตัวเอง ซึ่งม้าที่เอามาให้นักท่องเที่ยวได้ลองฝึกหัดคือ เจ้าแซม ม้าสายพันธุ์จากเมืองนอกที่มีความเชื่อง ฝึกง่ายและมีความสง่างาม มีท่วงท่าสมกับที่เป็นอาชา
เมื่อฝึกขี่ในคอกเรียบร้อยแล้ว ที่นี่ก็จะให้เราเลือกม้าคู่ใจ ไปฝึกขี่ออกเดินทางไปรอบๆหมู่บ้าน โดยมีเด็กผู้เลี้ยงม้าในหมู่บ้านคอยประกบอย่างใกล้ชิด เพิ่มสีสันด้วยการให้ยืมชุดแต่งกายแบบคาวบอยให้เปลี่ยนเพื่อให้เข้ากับบรรยากาศ
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 6 ส่วนใครที่ลองฝึกขี่ม้าแล้วไม่ชอบ ไม่ถนัด ก็สามารถเปลี่ยนมานั่งรถม้าได้ มีสารถีคอยควบคุมอยู่ด้านหน้า ให้อารมณ์ความเป็นเจ้าหญิงอังกฤษ รถม้านั่งได้ 4 คนเลยทีเดียว](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_152322.jpg)
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 7 ขบวนม้าออกเดินทาง ผ่านเส้นทางลัดเลาะในหมู่บ้าน ขึ้นเนิน ลงเนิน ไม่ลำบากจนเกินไป เหมาะสำหรับผู้เริ่มต้นที่ต้องการจะเรียนรู้การขี่ม้า ที่สำคัญคือตลอดการเดินทางมีครูฝึกและชาวบ้านคอยดูแลอย่างใกล้ชิดไม่ต้องกลัวว่าจะเกิดอันตราย](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_150756.jpg)
ขี่ม้ามาถึงริมเขื่อนท้ายหมู่บ้าน จุดนี้เราสามารถใช้บริการเรือนำเที่ยวของชาวบ้านในชุมชน ให้พาไปชมความงดงามของเขื่อนแก่งกระจานได้ด้วย ช่วงเวลาที่แนะนำในการล่องเรือคือช่วงเย็นเพราะอากาศไม่ร้อน ได้สัมผัสแสงพระอาทิตย์สีทองที่กำลังจะลับขอบฟ้า
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 9 IMG 20181102 173054](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_173054.jpg)
ข้อมูลน่ารู้
เขื่อนแก่งกระจานเป็นเขื่อนดินกั้นแม่น้ำเพชรบุรี เป็นเขื่อนน้ำจืดอเนกประสงค์ที่มีประโยชน์หลายอย่างเช่น ใช้เป็นฐานผลิตกระแสไฟฟ้า,แหล่งเก็บน้ำเพื่อชลประทานและการเกษตร,เป็นแหล่งประมง จุดนี้สามารถล่องเข้าไปถึงตัวอุทยานแห่งชาติแก่งกระจาน ซึ่งเป็นอุทยานที่มีพื้นที่ขนาดใหญ่ที่สุดในประเทศไทยและมีแผนพัฒนาเสนอเป็นพื้นที่มรดกโลก
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 11 ไฮไลท์อย่างหนึ่งของเขื่อนแก่งกระจานคือการมาดูเกาะลิงแสม เป็นฝูงลิงที่ติดอยู่ที่เกาะกลางน้ำของเขื่อน ความซุกซนของมันคือเมื่อเห็นนักท่องเที่ยวแล่นเรือเข้ามามันจะกระโดดลงน้่ำและว่ายลงมาเพื่อจะมาขออาหาร โดยปกติตามธรรมชาติลิงเหล่านี้พวกมันกินหอย ปลา แมลงและผลไม้เป็นอาหาร ข้อแนะนำคือเมื่อมาเที่ยวแล้วไม่ควรนำอาหารมาให้สัตว์ป่าเพราะจะเป็นการพฤติกรรมของมันและอาหารที่เราให้ไปอาจก่อให้เกิดอันตรายต่อสัตว์ได้](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_171830.jpg)
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 12 IMG 20181102 173650](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_173650.jpg)
![พาเที่ยว 'บ้านน้ำทรัพย์' ขี่ม้า-ล่องเรือ ความสุขที่พอเพียงเหนือแก่งกระจาน 14 แสงอาทิตย์เหนือเขื่อนแก่งกระจานกำลังลับขอบฟ้า สาดแสงสีท้องไปทั่วท้องน้ำ ความงดงามของธรรมชาติที่ช่วยทำให้จิตใจของเราสงบได้](https://bsite.in/wp-content/uploads/2018/11/IMG_20181102_173355.jpg)
สำหรับใครที่สนใจท่องเที่ยวสัมผัสวิถีชุมชนของบ้านน้ำทรัพย์และความงดงามของเขื่อนแก่งกระจาน สามารถสอบถามข้อมูลได้ที่ เฟซบุ๊ค ศูนย์เรียนรู้โครงการเศรษฐกิจพอเพียงอันเนื่องมาจากพระราชดำริ บ้านน้ำทรัพย์ หรือโทร. 0929475984 หรือสอบถามข้อมูลท่องเที่ยวในจังหวัดเพชรบุรีได้ที่ การท่องเที่ยวแห่งประเทศไทย สำนักงานเพชรบุรี แฟนเพจ TAT Phetchaburi โทรสอบถาม 032 471 006 ทั้งนี้โปรแกรมการท่องเที่ยวดังกล่าวเป็นทริปที่อยู่ในช่วงของการเริ่มพัฒนาของหมู่บ้าน หากใครสนใจจะตามรอย ควรสอบถามข้อมูลและติดต่อทางหมู่บ้านน้ำทรัพย์ล่วงหน้า
Copyright© Bsite.In
ABOUT THE AUTHOR
Sanook D Pipat